วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษ ทักษะการฟัง

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษ  ทักษะการฟัง
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
  Unit:  My interest / opinion    Topic: Color



 จัดทำโดย
1.นายพฤษพล       กว้างนอก        49010520657
2.นางสาวดารุณี     พลนาดี           50010512520
3.นางสาวจิตรลดา    มาตศรี         50010512561

        กลุ่มเรียน วันจันทร์ 13:00 – 16:00




                              ส่งครั้งที่  2
    
วันพุธ ที่ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2553




แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาอังกฤษทักษะการฟัง
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 
  Unit: My interest / opinion   Topic: color   


1. จุดประสงค์
จุดประสงค์ปลายทาง  :  ฟังบทความเกี่ยวกับสีแล้วสามารถจดจำคำศัพท์และเติมคำในช่องว่างพร้อมเล่าบรรยายเรื่องราวตามที่ฟังได้
จุดประสงค์นำทาง  : 
1. ฟังแล้วพูดสื่อความได้
2. ฟังแล้วเติมคำที่หายไปจากบทสนทนาได้
3. ฟังแล้วเล่าบรรยายเรื่องราวจากเรื่องที่ฟังได้
2.  ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1.1.1.2  อ่านออกเสียง คำ กลุ่มคำ และประโยคง่ายๆได้ถูกต้องตามหลักการอ่านออกเสียง
1.1.2.1  ใช้ภาษาง่ายๆสั้นๆเพื่อสร้างความสัมพันธ์ระหว่างคน โดยใช้สื่อนวัตกรรมง่ายๆ
1.1.3.1  ใช้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และสิ่งใกล้ตัวทั่วไปด้วยท่าทาง ภาพ คำ และข้อความสั้นๆ
                1.1.3.2  นำเสนอกิจกรรมทางภาษาที่เหมาะสมกับวัยตามความสนใจด้วยความสนุกสนาน
                1.1.3.4  นำเสนอความคิดเห็นที่มีต่อข้อมูล ข้อเท็จจริงได้อย่างถูกต้อง
                2.2.2.3  เห็นประโยชน์ของการรู้ภาษาต่างประเทศในการแสวงหาความรู้และความบันเทิง
                4.4.1.1  ใช้ภาษาอังกฤษตามสถานการณ์ต่างๆในสถานศึกษา

3.  เนื้อหาทางภาษา
        3.1 vocabulary: eraser, igloo, pink, white, blue
        3.2 structure: Present simple tense
                                      S + V. to be + obj.
          example  : It is a apple.

4.  สื่อการเรียนรู้
1.  listening script                          2. power point     
3.  text 2 structure                         4. text 1 vocabulary         
5.  รูปภาพ (ติดบนกระดาน)                6. exercise1    
7. VDO เกี่ยวกับสี      
                               
 5.  กิจกรรมการเรียนการสอน


Teacher
Student
Pre-listening
1.  ครูกล่าวทักทายนักเรียนและเปิดวีดีโอเกี่ยวกับ color  ให้นักเรียนดูเพื่อเป็นการนำเข้าสู่บทเรียน
2.  ครูเปิด text 1 แนะนำคำศัพท์  apple, eraser, igloo, pink, white, blue
3.  ครูเปิดแถบเสียงคำศัพท์ให้นักเรียนฟัง  1  รอบ  พร้อมบอกความหมาย  และให้นักเรียนออกเสียงคำศัพท์ตามแถบบันทึกเสียงพร้อมทำความเข้าใจความหมาย
4.  ครูเปิด text 2 อธิบายหลักการใช้ Present simple tense ให้นักเรียนเข้าใจโดยใช้รูปประโยค
  S + V. to be + obj.
Example  : It is a apple.
พร้อมเปิดแถบบันทึกเสียงให้นักเรียนฟัง  ตัวอย่างการใช้รูปประโยค
5.  ครูเปิด listening script ให้นักเรียนฟังแล้วถามนักเรียนทั้งชั้นเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ

Pre-listening
1.             นักเรียนทุกคนดูวีดีโอ

2.             นักเรียนทุกคนตั้งใจฟังและดูคำศัพท์จากครู

3.             นักเรียนทุกคนฟังคำศัพท์  1  รอบ  พร้อมรู้ความหมายของคำศัพท์  จากนั้นให้นักเรียนทุกคนออกเสียงคำศัพท์ตามแถบบันทึกเสียง
                          
4.         นักเรียนฟังครูอธิบายและฟังตัวอย่างประโยคจากแถบบันทึกเสียง




5.   นักเรียนทั้งชั้นฟังแล้วช่วยกันตอบคำถาม

While-listening

Activity  1: Sssnakes

1.ครูให้นักเรียนจับคู่กัน หนึ่งคนเป็น A และอีกหนึ่งคนเป็น B
 2. ครูแจก listening script ให้กับ A เป็นผู้อ่าน และ B เป็นผู้นั่งฟัง
 3. ให้ A อ่าน listening script อีกรอบ
     - B ต้องฟังจนจบ ถ้าไม่ได้ยินหรือคิดว่าจะเลือก   
คำหนึ่งๆ ก็ต้องให้ผู้อ่านหยุดโดยพูดว่า “snakes ” ออกมา
4. เมื่อ A อ่าน listening script ครบสองรอบ และพูดคำที่ B เลือกมาแล้วก็เปลี่ยนให้ B เป็นผู้อ่านเพื่อให้ A เป็นผู้ฟัง

5. ครูสังเกตและประเมินผลให้คะแนน



Activity  2 : Guessing the Gaps

1.ครูแจก exercise 1 (ที่มีเนื้อหาตาม listening script) ให้กับนักเรียนทุกคน
         What’s this?
         ____________.
         What color is the apple?
         ________________.
         What’s this?
         ____________.
         What color is the eraser?
         _____________.

  2.ให้นักเรียนอ่าน exercise 1 และเติมคำลงในช่องว่าง
3.ครูเปิด listening script ให้นักเรียนฟัง
     - ครูให้นักเรียนสิ่งที่นักเรียนเขียนลงไปกับสิ่งที่ได้ยินจาก listening script
4.ครูถามนักเรียนถึงการตรวจคำตอบของนักเรียนว่าแตกต่างจาก listening script อย่างไรบ้างและให้นักเรียนแลกเปลี่ยนกันอ่าน





While-listening

Activity  1  : Sssnakes
                                                                                   1.นักเรียนจับคู่กันเป็น A และ B
                                                                               2. A รับ listening script และอ่านให้กับ B ฟัง
                                                                               3. A อ่าน listening script ซึ่ง B เป็นผู้ฟังเมื่อไรก็ตามที่ B
                                                                               

4.นักเรียนยกเลิกคำศัพท์ก่อนหน้าที่ทั้งหมดแล้วเลือกฟังคำศัพท์ใหม่อีกรอบ จากนั้นก็นำไปเปรียบเทียบกับแผ่นแรกที่เขียนเพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
5.นักเรียนรับการประเมินจากครู



Activity  2 : Guessing the Gaps

1.  นักเรียนทำ exercise1






                                                                               

2.นักเรียนคืน listening script ให้กับครู และทำ
exercise 1                                                                                 3.นักเรียนฟัง listening script และตรวจคำตอบสิ่งที่เขียนลงไปกับสิ่งที่ได้ยินจาก listening script

4.นักเรียนตอบ และอธิบายสิ่งที่ได้ยินได้


Post-listening
  Activity  3: Picture Storytelling

1. ครูติดรูปภาพไว้ที่บอร์ดให้นักเรียนทุกคนสามารถมองเห็นได้ว่ารูปภาพนั้นเกี่ยวกับอะไร
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4-5 คน จากนั้นช่วยกันคิดริเริ่มเรื่องราวด้วยกันโดยใช้ idea จากภาพ ซึ่งนกเรียนห้ามเขียนอะไรทั้งสิ้น
   - ให้นักเรียนเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับภาพในกลุ่มจนกว่าสมาชิกในกลุ่มจะเข้าใจดีทุกคน
3. ครูให้นักเรียนเปลี่ยนกลุ่ม  โดยสมาชิกในกลุ่มทุกคนต้องแยกออกจากกันไปรวมตัวกับกลุ่มใหม่แล้วเล่าเรื่องจากกลุ่มเดิมให้สมาชิกในกลุ่มใหม่ฟัง
4. ครูให้นักเรียน vote กันว่าเรื่องเล่าเรื่องใดที่นักเรียนชื่นชอบมากที่สุดพร้อมบอกเหตุผลด้วยว่าทำไมจึงชอบ
 5. ครูประเมินและให้คะแนน
Post-listening
  Activity  3 : Picture Storytelling

1.  นักเรียนดูภาพที่ติดไว้บนบอร์ด

2.  นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4-5 คน และคิดเรื่องราวร่วมกัน
  - นักเรียนช่วยกันเล่าเรื่องราวภายในกลุ่มตนเอง


3. นักเรียนทุกคนแยกจากกลุ่มเดิมไปยังกลุ่มใหม่และเล่าจากกลุ่มเดิมให้กลุ่มใหม่ฟัง

4. นักเรียนvote เรื่องที่ตนเองชอบมากที่สุดพร้อมบอกเหตุผล

5.             นักเรียนรับการประเมินจากครู




6.การวัดและประเมินผล

รายการประเมิน
เครื่องมือ
วิธีการ
ทักษะการฟัง
Activity 1, 2 และ3
ตรวจให้คะแนน



7.กิจกรรมเสนอแนะ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
8.ความคิดเห็นของผู้บริหาร
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู๋
                9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
               
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
                9.3 ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………













Text 1

Vocabulary



    1.eraser (n.): eraser use to rub, scrape blot out or remove.
       
        example : Give me the eraser, I want to rub this word.

2. igloo (n): Igloo is the hut that make from ice and it is residence of Eskimo.

        example : In the Are tic Ocean , the Eskimo stay in igloo.

3. pink (n) : Pink is a light color of red.

       example : A : I want to buy some flower to my                                                     girlfriend.
                        B : What color do you want?
                        A: I want a pink flower.


4. white (n) : The color of cotton or snow.

       example : Winter in Europe or America, all of place aer white.

        5.blue (n) : A color likes that of a clear sky.

        example : Today is a nice weather, you can see the sky              is blue color.



Text 2
Listening script
The color

What’s this?
It’s an apple.
What color is the apple?
The apple is red.

What’s this?
It’s an eraser.
What color is the eraser?
The eraser is pink.

What’s this?
It’s an igloo.
What color is the igloo?
The igloo is white.

What’s this?
It’s an orange.
What color is the orange?
The orange is orange.

What’s this?
It’s an umbrella.
What color is the umbrella?
The umbrella is blue.


………………………………                       




Activity 2
                                      Exercise 1: Fill in the blanks.

What’s this?
_____________.
What color is the apple?
_____________.

What’s this?
___________.
What color is the eraser?
_____________.

What’s this?
____________.
What color is the igloo?
_______________.

What’s this?
_____________.
What color is the orange?
______________.

What’s this?
_____________.
What color is the umbrella?
______________.


………………………………                       




ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น